Connect with us

गोवा खबर

शेतकऱ्यांसाठी मोठी बातमी : खरीप पिकांच्या किमान आधारभूत किमतीत (MSP) भरघोस वाढ; सूर्यफूल आणि कापसाला सर्वाधिक लाभ

Published

on

Spread the love

गोवा खबर : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या अध्यक्षतेखालील आर्थिक व्यवहार विषयक मंत्रिमंडळ समितीने २०२६-२७ च्या विपणन हंगामासाठी १४ खरीप पिकांच्या किमान आधारभूत किमतींमध्ये (MSP) वाढ करण्यास मंजुरी दिली आहे. शेतकऱ्यांना त्यांच्या मेहनतीचा योग्य मोबदला मिळावा आणि त्यांचे उत्पन्न वाढावे, या उद्देशाने केंद्र सरकारने हा महत्त्वपूर्ण निर्णय घेतला आहे.

प्रमुख ठळक वैशिष्ट्ये:

  • सर्वाधिक वाढ: मागील वर्षाच्या तुलनेत यंदा सूर्यफूल बियांसाठी प्रति क्विंटल सर्वाधिक ₹६२२ ची वाढ करण्यात आली आहे.
  • कापूस आणि तेलबिया: कापसाच्या दरात प्रति क्विंटल ₹५५७, कारळे (नायजरसीड) मध्ये ₹५१५ आणि तीळामध्ये ₹५०० ची वाढ सुचवण्यात आली आहे.
  • दीडपट हमीभाव: सरकारने २०१८-१९ च्या अर्थसंकल्पातील घोषणेनुसार, उत्पादन खर्चाच्या किमान १.५ पट हमीभाव सुनिश्चित केला आहे.

प्रमुख पिकांचे सुधारित दर (२०२६-२७):

खालील तक्त्यात महत्त्वाच्या पिकांच्या नवीन किमती आणि झालेली वाढ दर्शवण्यात आली आहे:

पीकनवीन MSP (₹/क्विंटल)गेल्या वर्षापेक्षा वाढ (₹)
तांदूळ (सर्वसाधारण)२,४४१७२
ज्वारी (हायब्रीड)४,०२३३२४
बाजरी२,९००१२५
मका२,४१०१०
तूर (अरहर)८,४५०४५०
मूग८,७८०१२
उडीद८,२००४००
शेंगदाणा७,५१७२५४
सोयाबीन (पिवळा)५,७०८३८०
कापूस (मध्यम धागा)८,२६७५५७

शेतकऱ्यांना किती नफा मिळणार?

सरकारी अंदाजानुसार, उत्पादन खर्चावर आधारित नफ्याचे प्रमाण खालीलप्रमाणे असेल:

  1. मूग: सर्वाधिक ६१% नफा.
  2. बाजरी व मका: प्रत्येकी ५६% नफा.
  3. तूर: सुमारे ५४% नफा.
  4. इतर सर्व पिकांसाठी शेतकऱ्यांना त्यांच्या उत्पादन खर्चापेक्षा किमान ५०% अधिक लाभ मिळणार आहे.

खरेदीत मोठी वाढ

गेल्या दशकातील आकडेवारीनुसार, अन्नधान्य खरेदीत मोठी सुधारणा झाली आहे. २०१४-१५ ते २०२५-२६ या काळात धान खरेदी ८,४१८ LMT पर्यंत पोहोचली आहे, जी २००४-०५ ते २०१३-१४ या काळातील ४,५९० LMT च्या तुलनेत दुपटीच्या जवळ आहे. सरकारने आतापर्यंत धान उत्पादक शेतकऱ्यांना १६.०८ लाख कोटी रुपये MSP स्वरूपात दिले आहेत.

थोडक्यात:

कडधान्ये, तेलबिया आणि ‘श्री अन्न’ (मिलेट्स) यांच्या लागवडीला प्रोत्साहन देण्यासाठी सरकारने घेतलेला हा निर्णय शेती अर्थव्यवस्थेला बळकटी देणारा ठरेल, असा विश्वास व्यक्त केला जात आहे.