गोवा खबर: भविष्यात कोणत्याही आपत्तीचा सामना करण्यासाठी राज्य सरकारने प्रयत्न सुरू केले असून त्यासाठी प्रयत्नशील असल्याचे प्रतिपादन केले. कोणत्याही आपत्तीला प्रभावीपणे सामोरे जाण्यासाठी पोलीस आणि अग्निशमन सेवांमध्ये आवश्यक असलेली सुसज्ज उपकरणे सरकारने खरेदी करण्यास सुरुवात केली असल्याचे त्यांनी नमूद केले आणि ते म्हणाले की हवामान बदलामुळे कोणतीही आपत्ती कधीही येऊ शकते आणि हे लक्षात घेऊन गोवा राज्य आपत्ती व्यवस्थापना अंतर्गत गोवा सरकारने गोव्यातील सर्व तालुक्यांमध्ये जवळपास १३ आपत्ती धोक्याची केंद्रे सुरू केली आहेत असे मुख्यमंत्री डॉ. प्रमोद सावंत म्हणाले.
गोवा राज्य आपत्ती व्यवस्थापन प्राधिकरणाने अग्निशमन व आपत्कालीन सेवा संचालनालयाच्या संयुक्त विद्यमाने शहरात आपदा सखी/मित्र यांना प्रमाणपत्र पुरस्कार वितरणासाठी आयोजित केलेल्या कार्यक्रमात मुख्यमंत्री बोलत होते.
पुढे बोलताना त्यांनी स्वेच्छेने समाजासाठी काम करण्यासाठी पुढे येत असल्याबद्दल सर्व आपदा सखी/मित्रांचे अभिनंदन केले. ते म्हणाले आपत्ती काळात आपत्ती व्यवस्थापनात समाजाची भूमिका महत्त्वाची असते. त्यांनी पुढे सर्व आपदा सखी/मित्रांना आपत्तींना तोंड देण्यासाठी आणि आपदा सखी/मित्र म्हणून काम करताना सामुदायिक सेवा देण्याचे आवाहन केले. ही आपदा सखी/मित्र सेवा पोलिसातील होमगार्ड सेवेसारखी आहे असे ते म्हणाले.

याप्रसंगी मुख्यमंत्री डॉ. प्रमोद सावंत यांच्याहस्ते ‘आपदा सखी’ या पुस्तकाचे प्रकाशन करण्यात आले
अग्निशमन व आपत्कालीन सेवा संचालक श्री. नितीन रायकर यांनी गोव्यात आपदा सखी योजनेच्या अंमलबजावणीबाबत माहिती देताना अग्निशमन आणि आपत्कालीन सेवा संचालनालय हे राज्य आपत्ती व्यवस्थापन प्राधिकरणाशी संबंधित नोडल प्राधिकरण असून गोवा राज्यात ३५० आपदा मित्रांची नोंदणी केली आहे असे सांगितले. गोवा राज्य अग्निशमन दल प्रशिक्षण केंद्राने आधीच ३७ समुदाय स्वयंसेवकांना प्रशिक्षण दिले आहे ज्यात २२ आपदा मित्र आणि १५ आपदा सखी यांचा समावेश आहे. उर्वरित समुदाय स्वयंसेवकांसाठी डिसेंबर २०२२ पर्यंत प्रशिक्षण दिले जाईल अशी माहिती त्यांनी दिली.
पुढे बोलताना ते म्हणाले की प्रशिक्षण घेतलेले आपदा मित्र राज्यातील कोणत्याही आपत्तीच्या वेळी जनतेला मदत करण्यास सक्षम आहेत. त्यांना भूकंप आणि सुरक्षितता, भार उचलणे आणि स्थिर करणे, मूलभूत शोध आणि बचाव, अग्निसुरक्षा, पूर चक्रीवादळ, त्सुनामी मूलभूत जीवन समर्थन आणि कार्डिओपल्मोनरी मूलभूत परिस्थिती, रक्तस्त्राव नियंत्रण आणि जखमांची काळजी, स्नायू दुखापत, नियंत्रण यासारख्या आपत्ती व्यवस्थापनाच्या विविध घटकांचे प्रशिक्षण देण्यात आले आहे. सर्पदंश आणि प्राणी चावणे, दोरी बचाव, आण्विक आणि रासायनिक आणीबाणी, भूस्खलनासह पूर बचाव असे प्रशिक्षण त्यांना देण्यात आले.
यावेळी उपस्थित होते मुख्य सचिव श्री. पुनीतकुमार गोयल, सचिव (महसूल) श्री. संदिप जाकीस आयएएस, एनडीएमएचे संयुक्त सचिव श्री. कुणाल सत्यार्थी, उत्तर गोव्याच्या जिल्हाधिकारी मामू हागे आयएएस व इतर मान्यवर यावेळी उपस्थित होते.