Connect with us

गोवा खबर

गोव्यातील ४५% व्यवसाय प्रदूषणकारी आणि महाग डिझेल जनरेटरवर अवलंबून

Published

on

Spread the love
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  

 

 

 

 •  गोव्यातील ८ पैकी ७ व्यवसायांना दररोज वीज खंडीत समस्येला सामोरे जावे लागते.

 

 •    यापैकी ४५% पेक्षा जास्त व्यवसाय मोठ्या प्रमाणावर डिझेल जनरेटरवर अवलंबून आहेत.

 

 •    हॉटेल्स जेवढा खर्च विजेच्या तारांवर करतात त्याच्या १६ पट जास्त खर्च डिझेलवर आधारित विजेवर करतात. शैक्षणिक संस्था यावर १०पट खर्च करतात.

 

 •    डिझेलवर आधारित विजेवर जास्त खर्च केल्याने गोवातील व्यवसायाची स्पर्धात्मकता आणि गुंतवणूक क्षमता कमी होते आहे.

 

 •    डीजी संच वापरून एका वर्षात गोव्यातील व्यवसायांद्वारे उत्सर्जित कार्बनडायॉक्साईड/CO2 चे प्रमाण शोषण्यासाठी ८६ दशलक्ष झाडे आवश्यक आहेत.

 

 •    गोव्याला कार्बनडायॉक्साईड उत्सर्जनावर अंकुश ठेवण्यासाठी आणि व्यवसायातील स्पर्धात्मकता सुधारण्यासाठी उर्जेबाबतच्या पायाभूत सुविधांची सुधारणा करणे आवश्यक आहे.

 

 

गोवा खबर : इनसाइट डेव्हलपमेंट कन्सल्टिंग ग्रुप (IDCG), एक अग्रगण्य संशोधन आणि धोरण सल्लागार फर्म आहे, जी समुदायांना, संस्थांना उच्च मूल्याचे उपाय विकसित करण्यास ‘डीझेल जेनसेट्सचा (डीजी) आर्थिक आणि पर्यावरणीय प्रभाव (यावरील आर्थिक अभ्यासाचे निष्कर्ष प्रसिद्ध केले आहेत) व्यावसायिक आणि औद्योगिक युनिट्स गोवा मध्ये वापरले जावे यासाठी सक्षम करते.

अभ्यासात असे आढळून आले आहे की,  गोव्यातील ८७% व्यवसायांची दररोज वीज खंडित होते आणि त्यापैकी ४५% व्यवसाय महाग आणि प्रदूषणकारी, डिझेल जनरेटर सेटवर मोठ्या प्रमाणात अवलंबून असतात. डीजी सेट वापरामुळे ग्राहकांवरील आर्थिक परिणामावर पुढील संशोधनाने अधिक प्रकाश टाकला आहे.यामुळे हॉटेल आणि उद्योग ज्यांना २४x७ काम करणे आवश्यक आहे, ते सर्वात जास्त प्रभावित आहेत. मोठी हॉटेल्स, डीजी सेटवर काम करताना दर तासाला सरासरी ३५ हजार रुपयांचा तोटा होतो कारण त्यांना ग्रीड/वीजतारांच्या विजेच्या तुलनेत हॉस्पिटॅलिटी सेक्टर डिझेलवर आधारित विजेसाठी १६ पट अधिक पैसे द्यावे लागतात. उद्योग ५ ते १० पट अधिक पैसे देतात, तर शैक्षणिक संस्था डिझेलवर आधारित वीजेवर अवलंबून असलेल्या प्रत्येक तासासाठी ग्रिडपेक्षा १० पट अधिक वीज खर्च करतात. यामुळे गोव्यातील व्यवसायांचा  नफा आणि स्पर्धात्मकता लक्षणीयरीत्या कमी होते आहे ज्यामुळे राज्यात आणि इतरत्र अधिक गुंतवणूक करण्याच्या क्षमतेवर प्रभाव पडतो आहे.

 

डिझेलवर आधारित विजेवर गोव्याची अति निर्भरता देखील पर्यावरणासाठी धोका आहे. राज्यातील व्यवसाय डीजी संच वापरून दरवर्षी १.८० दशलक्ष टन कार्बनडायॉक्साईड उत्सर्जित करतात, जो एका वर्षात ८६ दशलक्ष झाडांद्वारे कार्बनडायॉक्साईड/सीओ 2 शोषल्याच्या रकमेच्या बरोबरीचा आहे. अभ्यास हायलाइट करतो की राज्याला त्याचे कार्बनडायॉक्साईड उत्सर्जन मर्यादित करण्यासाठी, त्याच्या वीज प्रसारण आणि वितरण पायाभूत सुविधांमध्ये सुधारणा करून राज्यातील व्यावसायिक आणि औद्योगिक संस्थांना विश्वसनीय वीज पुरवठा प्रदान करणे आवश्यक आहे.

 

अभ्यासाच्या निष्कर्षांवर भाष्य करताना, आयडीसीजीचे संचालक श्री.अनीश विजयन म्हणाले, “अभ्यासाद्वारे हे स्पष्ट झाले आहे की, गोवा राज्याला डिझेल जेनसेट्सवर जो पर्यावरण प्रदूषणाचा एक मुख्य स्त्रोत आहे त्यावर अवलंबून राहिल्यामुळे लक्षणीय आर्थिक आणि पर्यावरणीय प्रभावांना सामोरे जावे लागत आहे.आम्ही सकारात्मक आहोत की, अभ्यासाचे निष्कर्ष गोवन सरकारच्या धोरणांसाठी खूप मोलाचे ठरतील ज्यामुळे डीजी संचांवर राज्याचे अवलंबित्व कमी होईल. ”

 

२०१८ मध्ये गोव्याचा दरडोई डिझेल वापर राष्ट्रीय सरासरीपेक्षा साडेतीन पट जास्त होता. औद्योगिक आणि व्यावसायिक आस्थापनांद्वारे डिझेल जेनसेटच्या वापराच्या आर्थिक आणि पर्यावरणीय प्रभावाचे मूल्यांकन करण्यासाठी,आयडीसीजीने राज्यात प्राथमिक संशोधन केले आणि हॉटेल, रेस्टॉरंट्स, सरकारी कार्यालये, रुग्णालये आणि मोठ्या आणि लहान/ मध्यम अशा ग्राहकांच्या विविध श्रेणींमधील उद्योग आस्थापनांना भेट दिली.

 

आयडीसीजी अभ्यासातील महत्वाचे मुद्दे :

 • १००% मोठे उद्योग आणि ७५% मध्यम आणि लघु उद्योग त्यांची वीज गरज पूर्ण करण्यासाठी जेनसेटवर मोठ्या प्रमाणात अवलंबून असतात.

 

 •  गोव्यातील ८ पैकी ७ व्यवसायांना दररोज वि खंडित होण्याचा सामना करावा लागतो. त्यापैकी ४५% पेक्षा जास्त व्यवसाय डिझेल जेनसेटवर अवलंबून असतात.

 

 • १००% औद्योगिक एकके आणि हॉटेल्स डिझेल/ पेट्रोल जेनसेटसह अधिक कॅप्टिव्ह पॉवर युनिट वापरतात. डिझेल जेनसेटद्वारे हॉटेल्स आणि उद्योग त्यांच्या विजेच्या १३% पर्यंत मागणी पूर्ण करतात

 

 • वीजतारांच्या/ ग्रिड विजेवरील खर्चाच्या तुलनेत हॉटेल्स आणि उद्योग दर तासाला ५ ते १६ पट अधिक पैसे या विजेवर खर्च करतात.

 

 • गोव्यात डिझेल जनरेटर १.८० दशलक्ष टन कार्बनडायॉक्साईड उत्सर्जित करतात. जो शोषण्यासाठी एका वर्षात सुमारे ८६ दशलक्ष झाडे आवश्यक असतात.

 

आयडीसीजीचा असा विश्वास आहे की, जर सरकारने विश्वासार्ह वीजतारांच्या/ग्रिड विजेच्या उपलब्धतेतील तफावत लवकरात लवकर दूर करण्यासाठी योग्य ती पावले उचलली नाहीत, तर २०३० पर्यंत वाढीव विजेची मागणी केवळ डीजी संचांवर अवलंबून राहील, परिणामी गोव्याच्या व्यवसायातील स्पर्धात्मकता आणि वातावरण यामध्ये आणखी बिघाड होईल.

 

इनसाइट डेव्हलपमेंट कंसल्टिंग ग्रुप/ अंतर्ज्ञान विकास सल्लागार समूह (IDCG) बद्दल:

 

आयडीसीजी एक व्यवस्थापन आणि धोरण सल्लागार फर्म आहे, जी समुदाय, संस्था आणि संघटनांना सानुकूलित पुराव्यांवर आधारित उच्च-मूल्याच्या समाधानाद्वारे नियमित आणि आकांक्षी आव्हानांसाठी सक्षम करते. आयडीसीजीला सर्व भारतीय राज्यांमध्ये तसेच शेजारच्या देशांमध्ये अनेक क्षेत्रांमध्ये काम करण्याचा व्यापक अनुभव आहे. भारताच्या सर्व भागातील दुर्गम भागात प्रतिकूल परिस्थितीत आणि आव्हानात्मक परिस्थितीत काम केल्याचा आम्हाला अभिमान आहे. एक दशकाहून अधिक काळ आयडीसीजीचे पुरावे आधारित उपाय सरकार, सार्वजनिक क्षेत्रातील संस्था आणि खाजगी क्षेत्रातील संस्था, तसेच समुदायांना सावध नियोजन आणि लक्ष्यित अंमलबजावणीद्वारे त्यांचे लक्ष्य साध्य करण्यात मदत करत आहेत.