गोवा खबर

कलेची सेन्सॉरशिप आणि एआयमुळे नैतिक छायाचित्र पत्रकारितेत घसरण होते: प्रशांत पंजीआर 

Published

on

Spread the love

 

~ स्वतंत्र छायाचित्रकार आणि क्युरेटर प्रशांत पंजीकर यांच्या मते, गोवा आणि भारतातील फोटोग्राफी आणि छायाचित्र पत्रकारितेच्या नैतिकतेचे रक्षण करण्यासाठी आणि नंतरच्या उद्योगाची घसरण रोखण्यासाठी सर्व प्रकारच्या सर्जनशील अभिव्यक्तीबद्दल अधिक सहिष्णु सार्वजनिक जागांची गरज आहे. 

 

~चांगल्या छायाचित्रकाराचे वैशिष्ट्य म्हणजे शोषण आणि अपेक्षा टाळण्यासाठी करुणा, जी अनुभवासोबत येते, पंजीआरचे मत 

 

गोवा खबर: भारतीय जनता सर्जनशील छाया चित्रकारांना पाठिंबा न देत, कृत्रिम बुदीमाताद्वारे व्युत्पन्न प्रतिमा वारपरतात ज्यामुळे, छायाचित्र पत्रकारितेवर नकारात्मक परिणाम होतात, या प्रथेमुळे गोव्याच्या छायाचित्रकारितेच्या भविष्यावर परिणाम होईल असे छायाचित्रकार प्रशांत पंजीआर यांचे मत आहे.

 

मोग संडे अंतर्गत नुकत्याच झालेल्या एका कार्यक्रमात प्रशांत पंजीआर  बोलत होते, वाढत्या असहिष्णुतेमुळे निर्माण होणारी सेन्सॉरशिप काही विशिष्ट विषय दाखवताना अभिव्यक्ती स्वातंत्र्यावर कशी मर्यादा आणत आहे याबद्दल त्यांनी आपले विचार या कार्यक्रमात मांडले.

 

“सामाजिक भावनांमुळे सार्वजनिक प्लॅटफॉर्मवर मोजक्या मुद्यांची काही विशिष्ट कामे दाखवणे अधिक कठीण झाली आहे, हे छायाचित्रकार आणि छायाचित्रकारांसाठी एक मोठे आव्हान झाले आहे, ज्यामुळे सेल्फ सेन्सॉरशिप ही या क्षेत्रात वाढती गरज झाली आहे,” असे ते म्हणाले.

गोव्यात, नोकरीच्या कमी संधी आणि मुद्रित माध्यमे कमी होत असल्याने फोटो पत्रकारितेचे भविष्य आव्हानात्मक झाले आहे, तरीही इच्छूक छायाचित्रकारांनी या प्रक्रियेची अखंडता टिकवून ठेवावी असा सल्ला त्यांनी मोग संडे अंतर्गत आयोजित कार्यक्रमात दिला.

 

पंजीआर यांच्या मते, कृत्रिम बुद्धिमत्ता (एआई) ने या जगात कायमचे स्थान पटकावले आहे, छायाचित्रकारांनी एआई सोबत काम करण्यास शिकणे अनिवार्य झाले आहे परंतु जेव्हा ते प्रतिमा तयार करण्यासाठी किंवा बदलण्यासाठी एआई वापरतात तेव्हा अस्वीकरण ठेवून त्यांनी त्यांची विश्वासार्हता टिकवून ठेवली पाहिजे. तसेच पंजीआर यांनी छायाचित्र उद्योगात काही विशिष्ट संज्ञा बदलण्याची गरजही अधोरेखित केली. “टेक” ऐवजी “मेक” वापरण्याचा सल्ला पंजीकर यांनी या कार्यक्रमात दिला, चांगली छयाचित्रे सत्य दाखवून लोकांसोबत अनेक भावना व्यक्त करतात असे पंजीआर  म्हणाले.

पंजीआर  यांनी इंडिया टुडे सारख्या मोठ्या प्रकाशनासाठी छायाचित्रकार आणि छायाचित्र संपादक म्हणून काम केले आहे. नंतर, त्याने सेरेंडिपिटी आर्ट्स फेस्टिव्हल आणि दिल्ली ओपन आर्ट्स फेस्टिव्हल सारख्या फेस्टिव्हलमध्ये देखील क्युरेशन्स केली आहेत. त्याच्या छायाचित्र आणि क्युरेटोरियल कौशल्यांचा प्रभाव अनेक लोकांवर पडला आहे.

 

पंजीकरच्या मते लोकांनी केवळ त्यांच्या कामाचे प्रदर्शन नाही तर त्यावर टीका देखील करणे महत्वाचे आहे. क्युरेटर म्हणून, त्याने छायाचित्र काढण्याच्या पद्धतीला आकार देऊन, अंतिम आवृत्तीमध्ये प्रतिमा कशा दिसतात हे शिकले. हा अनुभव त्यांना  इतरांच्या कामाची प्रशंसा करण्यास आणि अधिक टीका करण्यास मदत करतो, असे त्यांनी सांगितले.

 

त्यांचा दुसरा उपक्रम, गोवा ओपन आर्ट्स फेस्टिव्हल, गोव्यात राहणाऱ्या कलाकारांना आणि छायाचित्रकारांना त्यांचे काम दाखविण्याची संधी देखील देतो.

Trending

Exit mobile version