गोवा खबर

पेट्रोलमध्ये २० टक्क्यांपेक्षा अधिक इथेनॉल मिश्रण वाढवण्याचा सध्या विचार नाही : केंद्रीय मंत्री हरदीप सिंह पुरी

Published

on

Spread the love

ई-२० पेट्रोलबाबत चुकीची माहिती पसरवली जात असल्याचा दावा; इथेनॉल मिश्रणामुळे देशाची १.६० लाख कोटी रुपयांची बचत, त्यापैकी १.४० लाख कोटी रुपये शेतकऱ्यांना दिल्याची माहिती

गोवा खबर : देशात पेट्रोलमध्ये सध्या असलेले २० टक्के इथेनॉल मिश्रणाचे प्रमाण आणखी वाढवण्याचा केंद्र सरकारचा तातडीचा कोणताही विचार नाही, असे केंद्रीय पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायू मंत्री हरदीप सिंह पुरी यांनी मंगळवारी स्पष्ट केले. ई-२० पेट्रोलबाबत समाजमाध्यमांवर चुकीची माहिती पसरवली जात असून, त्यातून दिशाभूल करणारे चित्र निर्माण केले जात असल्याचा दावाही त्यांनी केला.

दक्षिण गोव्यातील बेतूल येथे आयोजित २९ व्या ऊर्जा तंत्रज्ञान आणि नवोपक्रम परिषदेच्या उद्घाटनप्रसंगी पत्रकारांशी संवाद साधताना पुरी यांनी ही माहिती दिली.

केंद्रीय पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायू मंत्रालयाच्या वतीने आयोजित करण्यात आलेली ही तीन दिवसीय परिषद ‘संशोधनापासून व्यावसायिकीकरणापर्यंत ऊर्जा नवोपक्रमाला गती देणे’ या संकल्पनेवर आधारित आहे.

इथेनॉल मिश्रणाचे प्रमाण २० टक्क्यांवरच ठेवणार

देशात सध्या ई-२० पेट्रोलचा वापर सुरू आहे. या पेट्रोलमध्ये २० टक्के इथेनॉल आणि ८० टक्के पेट्रोल असते. केंद्र सरकारने इथेनॉल मिश्रणाचे प्रमाण २० टक्क्यांपर्यंत नेण्याचे उद्दिष्ट निश्चित केले होते आणि ते साध्य करण्यात आले आहे.

यापुढे इथेनॉल मिश्रणाचे प्रमाण वाढवण्याबाबत विचारले असता पुरी म्हणाले की, २० टक्के मिश्रणाचे उद्दिष्ट होते आणि सध्या त्यापेक्षा अधिक मिश्रण वाढवण्याची सरकारची इच्छा नाही.

ई-२० पेट्रोलबाबत दिशाभूल करणारा प्रचार

ई-२० पेट्रोलच्या वापरामुळे वाहनांमध्ये बिघाड होत असल्याच्या चर्चांवरही पुरी यांनी प्रतिक्रिया दिली.

समाजमाध्यमांवर काही वाहनांचा बिघाड झाल्याचे आणि वाहने रस्त्यात बंद पडल्याचे दाखवणाऱ्या पोस्ट प्रसारित होत असल्याचे त्यांनी सांगितले. या पोस्टमधून सरकारने इथेनॉलमिश्रित पेट्रोलची विक्री थांबवल्याचा आभास निर्माण केला जात असल्याचेही त्यांनी नमूद केले.

ई-२० पेट्रोलबाबत अशा प्रकारे पसरवली जाणारी माहिती ही जाणीवपूर्वक तयार केलेली दिशाभूल करणारी कथा असल्याचा दावा पुरी यांनी केला.

जुन्या वाहनांमध्ये समस्या आढळल्याचे स्पष्टीकरण

ई-२० पेट्रोलच्या वापरामुळे वाहनांमध्ये निर्माण होणाऱ्या संभाव्य समस्यांबाबत बोलताना पुरी यांनी सांगितले की, ई-२० इंधनाशी सुसंगत असलेली वाहने या मिश्रित पेट्रोलच्या वापरासाठी तयार करण्यात आलेली आहेत.

मात्र, २००३ पूर्वी उत्पादित करण्यात आलेल्या काही जुन्या वाहनांमध्ये समस्या आढळल्याचे त्यांनी मान्य केले.

ई-२० पेट्रोलच्या वापरासंदर्भात उपस्थित करण्यात येणाऱ्या शंका आणि वाहनांच्या कार्यक्षमतेबाबतच्या चर्चांच्या पार्श्वभूमीवर त्यांनी हे स्पष्टीकरण दिले.

इथेनॉल मिश्रणामुळे १.६० लाख कोटी रुपयांची बचत

इथेनॉलमिश्रित पेट्रोलच्या वापरामुळे देशाला मोठा आर्थिक फायदा झाल्याचा दावा केंद्रीय मंत्री पुरी यांनी केला.

ई-२० पेट्रोलच्या अंमलबजावणीमुळे केंद्र सरकारची सुमारे १ लाख ६० हजार कोटी रुपयांची बचत झाली असून, त्यापैकी १ लाख ४० हजार कोटी रुपये शेतकऱ्यांना देण्यात आल्याचे त्यांनी सांगितले.

इथेनॉल उत्पादनामुळे शेतकऱ्यांसाठी उत्पन्नाचे अतिरिक्त साधन निर्माण झाले असल्याचे त्यांनी नमूद केले.

यापूर्वी देशातील शेतकरी अन्नदाता म्हणून ओळखला जात होता. मात्र, इथेनॉल उत्पादनामुळे तो आता ऊर्जादाताही बनला आहे, असे पुरी म्हणाले.

कच्च्या तेलाच्या आयातीवरील अवलंबित्व कमी करण्याचा प्रयत्न

भारताला मोठ्या प्रमाणावर कच्च्या तेलाची आयात करावी लागते. या आयातीमुळे देशाच्या परकीय चलनावर मोठा आर्थिक भार पडतो आणि चालू खात्यातील तूट वाढण्यासही हातभार लागतो.

या पार्श्वभूमीवर केंद्र सरकारने इथेनॉलमिश्रित पेट्रोलच्या वापराला प्रोत्साहन दिले आहे.

पेट्रोलमध्ये इथेनॉल मिसळल्यामुळे पारंपरिक पेट्रोलची गरज काही प्रमाणात कमी होते. परिणामी आयात केलेल्या कच्च्या तेलावरील अवलंबित्व कमी करण्यास मदत होते.

देशांतर्गत इथेनॉल उत्पादनाला चालना देणे आणि शेतकऱ्यांसाठी अतिरिक्त आर्थिक संधी निर्माण करणे, हा या धोरणामागील महत्त्वाचा उद्देश आहे.

इंधन वाहतुकीतील समस्यांकडेही लक्ष वेधले

ई-२० पेट्रोल वापरणाऱ्या वाहनधारकांकडून नोंदवण्यात आलेल्या तक्रारींबाबत विचारले असता पुरी यांनी इंधन वाहतुकीशी संबंधित समस्यांचाही उल्लेख केला.

इथेनॉलमिश्रित पेट्रोलच्या वाहतुकीसाठी वापरण्यात येणारे टँकर इतर पदार्थांच्या वाहतुकीसाठीही वापरले जात असल्याचे त्यांनी सांगितले.

त्यामुळे काही समस्या इंधनाच्या वाहतुकीशी संबंधित असू शकतात, असे त्यांनी स्पष्ट केले.

बेतूल येथे तीन दिवसीय ऊर्जा तंत्रज्ञान परिषद

दक्षिण गोव्यातील बेतूल येथे २९ व्या ऊर्जा तंत्रज्ञान आणि नवोपक्रम परिषदेचे उद्घाटन करण्यात आले.

केंद्रीय पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायू मंत्रालयाच्या वतीने आयोजित या तीन दिवसीय परिषदेत ऊर्जा क्षेत्रातील संशोधन, नवीन तंत्रज्ञान आणि संशोधनाचे व्यावसायिक उपयोग यांवर भर देण्यात आला आहे.

ऊर्जा क्षेत्रातील नवोपक्रमांना प्रोत्साहन देणे आणि संशोधनातून विकसित होणारे तंत्रज्ञान प्रत्यक्ष वापरात आणण्याच्या प्रक्रियेला गती देणे, हा परिषदेचा प्रमुख विषय आहे.

दरम्यान, पेट्रोलमधील इथेनॉल मिश्रणाचे प्रमाण सध्या २० टक्क्यांपेक्षा अधिक वाढवण्याचा विचार नसल्याचे केंद्रीय मंत्री पुरी यांनी स्पष्ट केल्यामुळे ई-२० पेट्रोलच्या पुढील धोरणाबाबत केंद्र सरकारची सध्याची भूमिका समोर आली आहे.

Trending

Exit mobile version