गोवा खबर: गोवा विधानसभेच्या नव्या संकुलाच्या 25 व्या वर्धापन दिनानिमित्त आयोजित कार्यक्रमाला मुख्यमंत्री डॉ. प्रमोद सावंत यांनी उपस्थित राहून संबोधित केले. यावेळी लोकसभा अध्यक्ष ओम बिर्ला, गोव्याचे राज्यपाल पुसापती अशोक गजपती राजू, गोवा विधानसभा अध्यक्ष डॉ. गणेश गावकर तसेच विविध मान्यवर उपस्थित होते.
मुख्यमंत्री डॉ. सावंत म्हणाले की, हा सोहळा केवळ एका इमारतीची 25 वर्षे पूर्ण झाल्याचा उत्सव नाही. गेल्या 25 वर्षांत या सभागृहात झालेल्या चर्चा, प्रश्नोत्तरे, कायदेनिर्मिती, शासनाच्या कामकाजाची छाननी आणि लोकप्रतिनिधींच्या माध्यमातून व्यक्त झालेला जनतेचा आवाज यांचाही हा उत्सव आहे.
1964 पासूनच्या विधिमंडळ प्रवासाला उजाळा
मुख्यमंत्र्यांनी गोव्याच्या विधिमंडळाच्या प्रवासाचाही उल्लेख केला. 1964 मध्ये जुन्या सचिवालयात झालेल्या गोवा विधिमंडळाच्या पहिल्या बैठकीपासून, 1987 मध्ये गोव्याला मिळालेल्या राज्याच्या दर्जापर्यंत आणि 2000 मध्ये नव्या विधानसभा संकुलाच्या उद्घाटनापर्यंतचा प्रवास गोव्याच्या लोकशाहीच्या सातत्यपूर्ण विकासाचे प्रतिबिंब असल्याचे त्यांनी सांगितले.
नव्या विधानसभा संकुलाने गेल्या 25 वर्षांत गोव्याच्या संसदीय आणि लोकशाही प्रक्रियेत महत्त्वाची भूमिका बजावल्याचेही मुख्यमंत्र्यांनी नमूद केले.
पेपरलेस विधानसभेकडे गोव्याची वाटचाल
विधानसभेने बदलत्या काळानुसार तंत्रज्ञानाचाही स्वीकार केल्याचे मुख्यमंत्री म्हणाले. पेपरलेस विधिमंडळाच्या दिशेने वाटचाल करणाऱ्या सुरुवातीच्या राज्यांमध्ये गोव्याचा समावेश होता. त्यानंतर NeVA (National e-Vidhan Application) सारख्या डिजिटल प्लॅटफॉर्मचा स्वीकार करण्यात आला.
या डिजिटल बदलांमुळे विधानसभेशी संबंधित माहिती नागरिकांसाठी अधिक सुलभ झाल्याचे मुख्यमंत्र्यांनी सांगितले.
पुढील 25 वर्षांसाठी जबाबदार चर्चेचा संकल्प
विधानसभा संकुलाच्या पुढील 25 वर्षांकडे पाहताना जबाबदार चर्चा, उत्तरदायी शासन, सक्षम नागरिक आणि प्रगतिशील गोवा यासाठीची बांधिलकी पुन्हा दृढ करण्याचे आवाहन मुख्यमंत्री डॉ. सावंत यांनी केले.
नव्या विधानसभा संकुलाची 25 वर्षे आणि गोव्याच्या विधिमंडळीय लोकशाहीची सहा दशकांहून अधिक काळाची वाटचाल यांचा उल्लेख करत मजबूत विधिमंडळाच्या माध्यमातून लोकशाही व्यवस्था अधिक सक्षम करण्यावर त्यांनी भर दिला.