गोवा खबर : गोव्याला खऱ्या अर्थाने सर्वसमावेशक आणि दिव्यांग-स्नेही पर्यटन स्थळ बनवण्याच्या उद्दिष्टाने, गोवा पर्यटन विभागाने “मिरामार बोर्डवॉक” या महत्त्वाकांक्षी प्रकल्पाचे उद्घाटन केले. या उपक्रमामुळे गोव्याच्या किनाऱ्यावरचा पर्यटन अनुभव अधिक सुलभ आणि सर्वांसाठी खुला झाला आहे.
या प्रकल्पाचे उद्घाटन पर्यटन मंत्री रोहन खंवटे यांच्या हस्ते करण्यात आले. या वेळी माननीय समाजकल्याण मंत्री सुभाष फळदेसाई, दिव्यांग व्यक्ती आयोगाचे आयुक्त गुरु पावसकर, गोवा राज्य दिव्यांग आयोगाचे सचिव ताहा हाझिक, दिव्यांग सक्षमीकरण संचालनालयाच्या संचालिका वर्षा नाईक, गोवा पर्यटन विकास महामंडळाचे व्यवस्थापकीय संचालक कुलदीप अरोलकर आणि इतर सरकारी अधिकारी उपस्थित होते.
गोव्याच्या प्रसिद्ध मिरामार बीचलगत असलेला हा बोर्डवॉक पर्यटक आणि स्थानिकांना निसर्ग, विश्रांती आणि सुलभतेचा सुंदर संगम देणार आहे. येथे बंधनमुक्त प्रवेशमार्ग, बसण्याची सोय आणि पर्यावरणपूरक डिझाईन वापरले गेले आहे. या प्रकल्पाचा उद्देश म्हणजे सर्वांसाठी खुला, आरामदायक आणि पर्यावरणाचा सन्मान राखणारा सार्वजनिक परिसर तयार करणे.
खंवटे यांनी सांगितले, “मिरामार बोर्डवॉक हा फक्त एक पायाभूत प्रकल्प नाही, तर गोव्याच्या ‘रीजनरेटिव्ह आणि इनक्लुझिव्ह टुरिझम’ या दृष्टीकोनाचे प्रतीक आहे. गोवा फक्त सूर्य, वाळू आणि समुद्रापुरता मर्यादित नाही; तर प्रत्येक व्यक्तीला, विशेषतः दिव्यांगांना,राज्याची नैसर्गिक सौंदर्ये अनुभवण्याचा समान हक्क आहे. सुलभ प्रवेशमार्ग, फ्लोटिंग व्हीलचेअर्स आणि बंधनमुक्त डिझाईनमुळे मिरामार हे समावेशकतेचे जिवंत उदाहरण बनत आहे. मी सुभाष फळदेसाई आणि त्यांच्या विभागाचे अभिनंदन करतो, ज्यांनी दिव्यांगांसाठी सुलभ सार्वजनिक सुविधा उभारण्यात सातत्याने सहकार्य केले. ‘पर्पल फेस्ट’ हा त्या सामायिक दृष्टीकोनाचा उत्तम नमुना आहे. मिरामार बोर्डवॉकच्या उद्घाटनासोबतच आम्ही पुन्हा एकदा गोव्याला ‘सर्वांसाठी खुलं आणि सुलभ पर्यटन स्थळ’ बनवण्याची वचनबद्धता व्यक्त करतो.
फळदेसाई यांनी सांगितले, हा उपक्रम म्हणजे आपली समावेशकता, सुलभता आणि सक्षमीकरण यावर असलेली ठाम भूमिका दर्शवतो. मिरामार बोर्डवॉकसारखी सुविधा दिव्यांगांना केवळ प्रवेशच देत नाही, तर त्यांचे स्वागत करते. गोवा हे सर्वांसाठी सुलभ सार्वजनिक जागा निर्माण करणारे आदर्श राज्य बनेल, असा आमचा प्रयत्न आहे. हे स्वप्न प्रत्यक्षात उतरवण्यासाठी पर्यटन विभागाने घेतलेल्या पुढाकाराचे आम्ही मनःपूर्वक कौतुक करतो.
नाईक यांनी सांगितले,मिरामार बोर्डवॉक हा गोव्याच्या पर्यटन पायाभूत सुविधा सुधारण्याच्या आणि नैसर्गिक सौंदर्याचे जतन करण्याच्या आमच्या प्रयत्नांचा एक भाग आहे. जबाबदार पर्यटन प्रोत्साहनासाठी हा प्रकल्प डिझाईनच्या माध्यमातून सामाजिक आणि पर्यावरणीय मूल्य वाढवतो. या बोर्डवॉकमधून हे सिद्ध होते की दिव्यांगांसाठी सुलभ सुविधा तयार करतानाही सौंदर्य किंवा कार्यक्षमतेत कोणतीही तडजोड करण्याची गरज नाही. आम्हाला भविष्यात अशाच अधिक प्रकल्पांची अपेक्षा आहे, जिथे प्रत्येक गोमंतकीय आणि पर्यटक समानतेने समुद्रकिनाऱ्यांचा आनंद अनुभवू शकेल.
या उद्घाटनाने पणजी किनारपट्टीच्या विकासाचा एक नवा अध्याय सुरू केला आहे. ‘रीजनरेटिव्ह टुरिझम’च्या माध्यमातून गोवा आता स्थानिकांच्या जीवनमानात सुधारणा करताना पर्यटकांच्या अनुभवाला अधिक समृद्ध बनवण्याच्या दिशेने वाटचाल करत आहे.