गोवा खबर

उपराष्ट्रपतींच्या हस्ते राजभवन येथे दोन पुतळ्यांचे होणार उद्घाटन

Published

on

Spread the love

गोवा खबर : भारताचे उपराष्ट्रपती जगदीप धनखड, गोव्याचे राज्यपाल आणि मुख्यमंत्र्यांच्या उपस्थितीत २२ मे रोजी सकाळी ९.३० वाजता राजभवन येथे स्थापित आचार्य चरक आणि ऋषी सुश्रुत यांच्या पुतळ्यांचे उद्घाटन करतील.

राज्यपालांचे सचिव संजीव गावस देसाई यांनी पत्रकार परिषदेत माध्यमांना माहिती दिली की राज्यपालांनी राजभवनात अनेक पद्धती सुरू केल्या आहेत. निसर्गाच्या संरक्षणासाठी विविध योजना राबवून आदर्श पर्यावरणपूरक गोवा राजभवन म्हणून उदयास आले आहे. गेल्या तीन वर्षांपासून राजभवनने राजभवनाच्या परिसरात ऑर्किड पॉली हाऊस, जॅक फ्रूट गार्डन, बायो-डायजेस्टर प्लांट, वामन वृक्ष कला उद्यान, औषधी वाटिका इत्यादी विविध बागा सुरू केल्या आहेत. याशिवाय राजभवनने माननीय पंतप्रधानांच्या वाढदिवसानिमित्त त्यांच्या नावाने ‘गोशाळा’ सुरू केली आणि या प्रयत्नातून ‘श्वेतकपिला’ गायींचे संरक्षण केले. या नवीन उपक्रमांबद्दल गोवा राजभवनचे सर्व स्तरातून कौतुक झाले असे सचिवांनी पुढे सांगितले.

पुढे बोलताना सचिवांनी वामन वृक्ष कला उद्यान (बोंसाई उद्यान) आणि भारतीय औषधी वारशाचा एक भाग म्हणून, आचार्य चरक (आयुर्वेदाचे जनक) आणि ऋषी सुश्रुत (शस्त्रक्रियेचे जनक) यांच्या कांस्य पुतळ्यांची रचना आणि स्थापना राजभवनाच्या बागेत करण्यात आली आहे.

हे दोघे प्राचीन भारतातील हुशार वैद्य होते आणि त्यांनी लिहिलेले चरक संहिता आणि सुश्रत संहिता हे दोन ग्रंथ त्यांच्या सखोल ज्ञान आणि वैद्यकशास्त्राच्या आकलनासाठी प्रसिद्ध आहेत आणि आजही वापरात आहेत. शस्त्रक्रियेचे जनक म्हणून ओळखले जाणारे ऋषी सुश्रुत हे केवळ भारतातीलच नव्हे तर जगभरातील एक प्रसिद्ध वैद्य होते.

सचिवांनी सरावादरम्यान ऋषी सुश्रुत यांनी वापरलेली उपकरणे आणि तपशीलवार माहिती देणारे पॅनेल प्रदर्शित केल्याबद्दलही उल्लेख केला.

Trending

Exit mobile version